Thu. May 30th, 2024
  1. கழுதைப்புலிகள் திறமையான வேட்டைக்காரர்கள்

சிங்கங்களிடமிருந்து பெரும்பாலான உணவை அவர்கள் திருடுகிறார்கள். உண்மையில் ஹைனாக்கள் தாங்கள் உண்ணும் உணவில் 66-90% கொன்றுவிடுகின்றன என்றும் உண்மையான வேட்டைக்கு வரும்போது அவை மிகவும் பல்துறை மற்றும் வெற்றிகரமான வேட்டைக்காரர்கள் என்றும் ஆய்வுகள் காட்டுகின்றன. ஹைனாக்கள் தங்கள் இரையை சோர்வடையச் செய்கின்றன, பல மைல்களுக்கு 37 mph (60 kph) வேகத்தில் பயணிக்கின்றன. புள்ளிகள் கொண்ட ஹைனாக்கள் அவற்றின் அளவை விட பல மடங்கு இரையை வீழ்த்தும், ஒரு பெரிய நாயின் அளவுள்ள விலங்கு, அவை கேப் எருமை மற்றும் ஒட்டகச்சிவிங்கிகள்.

ஹைனாவின் அதிக வெற்றி விகிதத்தின் காரணமாக சிங்கங்கள் ஹைனாவைக் கொல்லும் வாய்ப்புகள் அதிகம் என்று பல ஆய்வுகளில் காட்டப்பட்டுள்ளது.

  1. கழுதைப்புலிகள் பெரிய தாய்மார்கள்

இயற்கையின் மகத்தான தாய்மார்களைப் பற்றி நினைக்கும் போது, ஒரு கொரில்லா தனது இளம் குழந்தையை தனது கைகளில் கூடுகட்டுவது அல்லது பூனைக்கு பாலூட்டும் பூனை நினைவுக்கு வரலாம்; பொதுவாக புள்ளிகள் கொண்ட ஹைனா அல்ல. எவ்வாறாயினும், ஹைனாக்கள் வியக்கத்தக்க வகையில் விலங்கு இராச்சியத்தின் சிறந்த தாய்மார்களில் ஒன்றாகும், மற்ற நிலப்பரப்பு மாமிச உண்ணிகளை விட ஒரு குட்டிக்கு அதிக ஆற்றலை முதலீடு செய்கின்றன. ஹைனாக்கள் 1 முதல் 3 சிறிய ஜெட் கருப்பு குட்டிகளைப் பெற்றெடுக்கின்றன (சிலர் அவற்றை குட்டிகள் என்று அழைக்கிறார்கள், ஆனால் ஆரம்பகால இயற்கையாளர்கள் அவை கரடி குட்டிகளை ஒத்திருப்பதாக நினைத்தார்கள்). ஹைனா குட்டிகள் “முன்கூட்டியவை”, அதாவது அவை கண்களை திறந்த நிலையில், பற்கள் அப்படியே, மற்றும் தசைகள் செல்லத் தயாராக இருக்கும் வளர்ச்சியின் மேம்பட்ட கட்டத்தில் பிறக்கின்றன, பல பூனை இனங்களைப் போலல்லாமல், குட்டிகள் குருடாகவும் பல வாரங்களுக்கு உதவியற்றதாகவும் பிறக்கின்றன.
புள்ளிகள் கொண்ட ஹைனா தாய்மார்கள் அதிக கொழுப்பு மற்றும் புரதச்சத்து நிறைந்த பாலை உற்பத்தி செய்கின்றனர் (மற்ற எந்த நிலப்பரப்பு மாமிச உண்ணிகளையும் விட உயர்ந்தது) மற்றும் அவர்கள் அதை நீண்ட காலத்திற்கு உற்பத்தி செய்கின்றனர். ஹைனா குட்டிகள் தங்கள் வாழ்க்கையின் முதல் ஆறு மாதங்களுக்கு பாலை முழுவதுமாக நம்பியிருக்கும், மேலும் ஒரு வருடம் வரை தொடர்ந்து பாலூட்டும். நெருங்கிய தொடர்புடைய பெண்களுக்கிடையில் கூட, ஹைனாக்கள் குறுக்காக பாலூட்டுவதில்லை என்பதால் இவை அனைத்தும் ஒற்றைத் தாய்க்கு மிகுந்த மன அழுத்தத்தை ஏற்படுத்துகின்றன.

  1. கழுதைப்புலிகள் வியக்கத்தக்க புத்திசாலிகள்

பெரும்பாலும் முட்டாள்தனமாகவும் மந்தமாகவும் இருக்கும், ஒருவேளை அவர்களின் சிரிப்பு அல்லது சிரிக்கும் குரலின் தவறான புரிதலின் காரணமாக, புள்ளிகள் கொண்ட ஹைனாக்கள் ஆப்பிரிக்காவில் உள்ள பெரும்பாலான காட்டு விலங்குகளுக்கு போட்டியாக இருக்கும் அறிவாற்றலின் அதிர்ச்சியூட்டும் அறிகுறிகளைக் காட்டுகின்றன. உண்மையில் ஹைனா நுண்ணறிவு நமது சொந்த நுண்ணறிவின் பரிணாமத்தை பிரதிபலிக்கும் என்று கருதப்படுகிறது, சிக்கலான சமூக நடத்தைகள் மூலம் மூளை பரிணாமத்தை உந்துதல் மூலம் வெற்றி பெறுகிறது. கூட்டு அல்லது குழு பிரச்சனையை தீர்க்கும் போது, சிம்பன்சிகள் கூட நிகழ்த்திய சோதனைகளில் புள்ளி ஹைனாக்கள்; சில வழிகளில் ஹைனா நுண்ணறிவு சில அம்சங்களில் சில பெரிய குரங்குகளை விட அதிகமாக இருக்கலாம் என்பதைக் காட்டுகிறது. காடுகளில் புள்ளிகள் கொண்ட ஹைனாக்களுடன் எந்த நேரத்தையும் செலவழித்த எவரும் அவர்களின் ஆர்வமுள்ள மற்றும் ஆர்வமுள்ள நடத்தைக்கு சான்றளிக்க முடியும்; நிச்சயமாக யாரேனும் தங்கள் கார் அல்லது வீடு ஒன்றை உடைத்துள்ளனர். கூண்டுப் பொறிகளில் இருந்து தப்பிப்பது போன்ற இலக்குகளை அடைய ஹைனாவின் அடிப்படைக் கருவிகளைப் பயன்படுத்துவதைக் கூட நான் கவனித்திருக்கிறேன்.

  1. கழுதைப்புலிகளால் எண்ண முடியும்

புள்ளியுள்ள ஹைனாக்கள் போட்டி குலத்தில் உள்ள மற்ற ஹைனாக்களின் எண்ணிக்கையை தீர்மானிக்க முடியும் மற்றும் அவற்றின் சிறந்த நடவடிக்கையை தீர்மானிக்க முடியும் என்று ஆய்வுகள் காட்டுகின்றன. அதேபோல, புதிய குலத்தில் சேர விரும்பும் ஆண்களும், விரைவான மக்கள் தொகைக் கணக்கெடுப்பைச் செய்த பிறகு, குறைந்த எண்ணிக்கையிலான மற்ற ஆண்களுடன் எப்போதும் குலத்தில் சேருவார்கள். இது கால்குலஸாக இல்லாமல் இருக்கலாம், ஆனால் புள்ளிகள் கொண்ட ஹைனாக்களால் எண்ண முடியும்.

  1. பெண்கழுதைப்புலிகளுக்கு சிக்கலான மற்றும் அசாதாரணமான பிறப்புறுப்புகள் உள்ளன

ஹைனாக்களுக்கு எதிரான மிக மோசமான தவறான குற்றச்சாட்டு, அவை ஹெர்மாஃப்ரோடைட்டுகள் என்பதுதான். இது முற்றிலும் தவறானது, ஆனால் அது உண்மை என்று நினைத்ததற்கு ஒரு நல்ல காரணம் இருக்கிறது. பெண் புள்ளிகள் கொண்ட ஹைனாக்கள் உண்மையில் ஒரு சூடோபெனிஸ் மற்றும் ஒரு சூடோஸ்கோட்டம் ஆகியவற்றைக் கொண்டிருக்கின்றன, இவை இரண்டும் ஆண் உடற்கூறியல் போன்றது. சூடோபெனிஸ் என்பது உண்மையில் அவளது கிளிட்டோரிஸ் ஆகும், இது ஆணின் உடற்கூறியல் முழுவதையும் அதன் வழியாக இயங்கும் முழு யுரோஜென்ஷியல் டிராக்கும் பிரதிபலிக்கும் வகையில் உருவாகியுள்ளது. பெண்கள் சிறுநீர் கழிக்கிறார்கள், உடலுறவு கொள்கிறார்கள், இந்த அமைப்பு மூலம் குழந்தை பெறுகிறார்கள். இந்த ஆண் மிமிக்ரிக்கான காரணம் முழுமையாக புரிந்து கொள்ளப்படவில்லை, ஆனால் அதன் பரிணாம வரலாறு ஆணாக தோற்றமளிக்கும் மற்றும் குழப்பமடைவதன் நன்மைகளில் வேரூன்றியிருக்கலாம். ஒரு கருத்து என்னவென்றால், ஹைனா பரிணாம வளர்ச்சியின் போது, ஆண்களின் தோற்றம், அளவு மற்றும் பிறப்புறுப்பு உடற்கூறியல் போன்றவற்றில் அவற்றைப் பின்பற்றத் தொடங்கிய பெண்கள் மிகவும் ஆக்ரோஷமாக இருந்தனர்.

  1. கழுதைப்புலிகள் சக்திவாய்ந்த தாடைகள் கொண்டவைகள்

எலும்புகளைக் கொல்லும் மற்றும் நசுக்கக்கூடிய ஒரு கடி. புள்ளிகள் கொண்ட ஹைனா தாடைகள் அவற்றின் பல்வரிசையின் ஒரு குறிப்பிட்ட பகுதியில் பாரிய அளவிலான சக்தியை உருவாக்கும் வகையில் பிரம்மாண்டமான மசாட்டர் (தாடை) தசைகளை உருவாக்கியுள்ளன; கடைவாய்ப்பற்கள் மற்றும் முன்முனைகள். 1,100 psi அல்லது 9,000 நியூட்டன்களுக்கு மேல் செலுத்தும் திறனுடன் (நீங்கள் படித்த ஆய்வுகளைப் பொறுத்து), புள்ளிகள் கொண்ட ஹைனாக்கள் கிட்டத்தட்ட 2 ½ அங்குல விட்டம் கொண்ட திறந்த எலும்புகளை உடைக்க முடியும். இது மற்ற விலங்குகளால் அணுக முடியாத ஊட்டச்சத்து நிறைந்த மஜ்ஜையை அணுகுவதற்கு ஹைனாக்களை அனுமதிக்கிறது.

  1. கழுதைப்புலிகள் குறிப்பிடத்தக்க வகையில் நீண்ட காலம் வாழ்கிறார்கள்

6-10 ஆண்டுகள் வாழக்கூடிய நாய்கள் மற்றும் பிற கோரை இனங்கள் அல்லது 10-15 ஆண்டுகள் வரை வாழக்கூடிய சிங்கம் மற்றும் புலிகள் போன்ற காட்டுப் பூச்சிகளைப் போலல்லாமல், புள்ளிகள் கொண்ட ஹைனாக்கள் 20 வயதிற்குள் வனப்பகுதிக்குள் நுழைந்து, சிலவற்றை உருவாக்குகின்றன. நீண்ட காலம் வாழும் நிலப்பரப்பு மாமிச உண்ணிகள். 95% மண்டை ஓட்டின் முதிர்ச்சியை அடைவதற்கு 35 மாதங்கள் ஆகும், இது பாலியல் முதிர்ச்சிக்குப் பிறகு பெரிய மாமிச உண்ணிகளின் மிகவும் நீடித்த மண்டை வளர்ச்சிகளில் ஒன்றாகும். 41 ஆண்டுகள் மற்றும் 1 மாதம் வரை வாழ்ந்த, மிக நீண்ட காலம் வாழ்ந்த புள்ளி ஹைனா சிறைபிடிக்கப்பட்டு இருந்தது!

  1. கழுதைப்புலிகள் வெற்றி பெற்ற வரலாறு உண்டு

அவற்றின் தற்போதைய வரம்பில் கூட, புள்ளிகள் கொண்ட ஹைனாக்கள் மிகவும் வெற்றிகரமான பெரிய மாமிச உண்ணிகளில் ஒன்றாகும், அவை ஆப்பிரிக்காவின் பெரும்பாலான கண்டங்களில் பல்வேறு வகையான வாழ்விடங்களில் உள்ளன. இருப்பினும், 10-20,000 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு யூரேசியன் புள்ளிகள் கொண்ட ஹைனா, இன்று நாம் காணும் ஹைனாக்களின் கிளையினமாக இல்லாவிட்டாலும் அதே இனமாக இருக்கலாம், இது பிரிட்டிஷ் தீவுகள் முதல் கிழக்கு சைபீரியா வரை இருந்தது. புள்ளிகள் கொண்ட ஹைனா மூன்று கண்டங்களின் பெரிய பகுதிகளில் ஆதிக்கம் செலுத்தியது மற்றும் வளங்கள் மற்றும் குகைகளுக்காக மனிதர்களுடன் நேரடியாக போட்டியிட்டது. சைபீரியாவில் ஹைனாக்கள் இருப்பது பெரிங் ஜலசந்தி வழியாக அமெரிக்காவிற்குள் மனிதர்கள் பரவுவதைத் தடுத்தது என்று கூட கருதப்படுகிறது!

  1. கழுதைப்புலிகள் சமூக ரீதியாக மிகவும் சிக்கலானவைகள்

130 நபர்களைக் கொண்ட குலங்கள் எனப்படும் சமூகக் குழுக்களில் வாழும் புள்ளிகள் கொண்ட ஹைனாக்கள் மிகவும் நேசமானவை. இருப்பினும், ஓநாய்க் கூட்டத்தைப் போல அல்லது சிங்கப் பெருமையைப் போல அல்லாமல், ஹைனாக்கள் அனைத்தும் ஒரே நேரத்தில் அரிதாகவே ஒன்றாக இருக்கும், அதற்குப் பதிலாக அடிக்கடி தாங்களாகவோ அல்லது சிறு குழுக்களாகவோ, அவ்வப்போது சந்தித்துக் கொள்ளும். இது “இணைவு-பிளவு” சமூகம் என்று அழைக்கப்படுகிறது. இந்த குலங்கள் மிகவும் ஆதிக்கம் செலுத்தும் பெரும்பாலும் தொடர்புடைய பெண்களால் ஆனவை, அவற்றின் குட்டிகள் தங்கள் தாயை விட நேரடியாக கீழே உள்ள வரிசையைப் பெறும் மற்றும் பிற குலங்களிலிருந்து பாலின முதிர்ச்சியை அடைந்தவுடன் குடியேறிய பிறப்பில்லாத ஆண்களால் ஆனவை. இந்த புலம்பெயர்ந்த ஆண்கள் தங்கள் குலத்திற்கு வருகை தரும் வகையில் மிகக் குறைந்த சமூகத் தரங்களைப் பெறுகிறார்கள், மேலும் புதிதாகப் பிறந்த குட்டிகளால் கூட விஞ்சுகிறார்கள், ஏனெனில் தாயின் பலத்தால் தரம் வலுப்படுத்தப்படுகிறது. இந்த வகையான நேரியல் சமூக தரவரிசை பழைய உலக குரங்குகளுக்கு மிகவும் ஒத்திருக்கிறது, ஆனால் பெண் ஆதிக்கம் ஒரு பெரிய மாமிச உண்ணிக்கு மிகவும் தனித்துவமானது. குலத்திற்குள், குலத்தை வழிநடத்தும் மிகவும் சமூக ஆதிக்கம் செலுத்தும் ஒரு பெண்மணி இருக்கிறார், ஆனால் ஒரு சிக்கலான சமூக வலைப்பின்னல் நட்பு மற்றும் அரசியல் கூட்டணிகள் கூட உள்ளது.

  1. கழுதைப்புலிகள் குரல் கொடுப்பவர்கள்

புள்ளிகள் கொண்ட ஹைனா மற்ற மாமிச உண்ணிகளைப் போலல்லாமல் ஒரு குரல் வளத்தைக் கொண்டுள்ளது, பெரும்பாலும் அவற்றின் சிக்கலான சமூக இயல்பு காரணமாக. அவர்களின் சிரிப்பு அல்லது சிரிப்புக்கு மிகவும் பிரபலமானது, புள்ளி ஹைனா பெரும்பாலும் “சிரிக்கும் ஹைனா” என்று அழைக்கப்படுகிறது, ஆனால் சிரிப்பு வேடிக்கையானது அல்ல, பொதுவாக இது சமூக கவலை மற்றும் நிச்சயமற்ற தன்மையின் வெளிப்பாடாகும்.

ஹூப் என்பது அடுத்த பொதுவான அழைப்பு மற்றும் அவர்கள் சுற்றித் திரியும் இடங்களில் இரவு முழுவதும் கேட்கும் ஒன்றாகும். வெவ்வேறு விஷயங்களைக் குறிக்கும் பல வேறுபட்ட அச்சச்சோ உண்மையில் உள்ளன. பொதுவாக இது ஓநாய் ஊளையிடுவதைப் போன்றது, ஏனெனில் ஹைனா இதை 3 மைல்களுக்கு மேல் பயணிக்கக்கூடிய நீண்ட தூர தகவல்தொடர்பு முறையாகவும் குறிப்பிட்ட விலங்கின் அடையாளத்திற்கான குறியீடுகளாகவும் பயன்படுத்துகிறது.

மொத்தத்தில் 11 க்கும் மேற்பட்ட தனித்துவமான குரல்கள் உள்ளன, சில விஞ்ஞானிகள் 28 வரை இருப்பதாகக் கூறுகின்றனர். எண்ணிக்கையைப் பொருட்படுத்தாமல், சிக்கலான மற்றும் மாறுபட்ட குரல் தொடர்புகளின் இருப்பு மீண்டும் ஒரு சிக்கலான மற்றும் புத்திசாலித்தனமான விலங்குக்கு கடன்பட்டுள்ளது.

Views: 69

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *