Wed. Feb 28th, 2024

புது தில்லியில் ஆர்எஸ்எஸ் அலுவலகத்தின் கட்டுமானப் பணிகள் 2016 ஆம் ஆண்டு முதல் நடைபெற்று வருகின்றன, ஆனால் இப்போது 12 மாடிகளைக் கொண்ட முதல் கட்டிடடத்தை ஒரு வருடத்தில் முடிக்க சங்கம் முடிவு செய்துள்ளது.

ஆர்எஸ்எஸ் ஒரு பதிவு செய்யப்பட்ட அரசு சாரா அமைப்பு அல்ல. ஆர்எஸ்எஸ் எந்த தணிக்கைக்கும் உட்படுத்தப்படவில்லை. இது வருமான வரிச் சட்டத்தின் கீழ் வராது, அது எவ்வாறு நிதி திரட்டுகிறது மற்றும் வெளிநாட்டு நிதியைப் பெறுகிறது என்பது யாருக்கும் தெரியாது. ஆனால் உலகின் மிகப்பெரிய சுய-பாணியான ‘கலாச்சார’ அமைப்பு தெளிவாக நிதியில் சிக்கவில்லை மற்றும் புது தில்லியில் மூன்று கட்டிடங்களை அமைக்கும் பணியில் உள்ளது.

புதிய பாஜக அலுவலகம், கார்ப்பரேட் அலுவலகம் போல் பக்கத்திலேயே கட்டப்பட்டது. இந்தியாவின் பணக்கார அரசியல் கட்சியான பாஜக, 2016-ல் பணமதிப்பிழப்பு நடவடிக்கைக்குப் பிறகு, நாட்டின் ஒவ்வொரு மாவட்டத்திலும் நிலம் வாங்கி, அங்கு அலுவலகங்கள் கட்டப் போவதாகக் கூறுவதும் பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளது.

செய்தி நிறுவனமான ஐஏஎன்எஸ் அறிக்கை: மக்களிடமிருந்து பெறப்பட்ட நன்கொடைகளின் உதவியுடன் ராஷ்ட்ரிய ஸ்வயம்சேவக் சங்கம் (ஆர்எஸ்எஸ்) புது தில்லியில் தனது புதிய அலுவலகத்தை கட்டுகிறது. ஆர்.எஸ்.எஸ் நிர்வாகிகள் தங்கள் சித்தாந்தத்தை ஆதரிக்கும் நபர்களைத் தொடர்பு கொள்கிறார்கள், மேலும் பாரதிய ஜனதா கட்சி (பாஜக) நிர்வாகிகளும் அமைப்புக்கு உதவுகிறார்கள் என்று கூறப்படுகிறது.

ஆர்எஸ்எஸ் தலைமையகத்தின் கட்டுமானப் பணிகள் 2016 ஆம் ஆண்டு முதல் நடைபெற்று வருகின்றன, ஆனால் இப்போது வலதுசாரி அமைப்பு ஒரு வருட காலத்திற்குள் கட்டுமானத்தை முடிக்க இலக்கு நிர்ணயித்துள்ளது. தற்போதைய நிலவரப்படி, இந்த அமைப்பு தேசிய தலைநகரில் உள்ள உதாசின் ஆசிரமத்தில் இருந்து செயல்படுகிறது.

ஜாண்டேவாலனில் கேசவ் குஞ்ச் கட்டுவதற்கு தேவையான நிதியை கேசவ் ஸ்மாரக் சமிதி சேகரித்து வருவதாக ஆர்எஸ்எஸ் வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன. கட்டுமானப் பணிக்கு ‘கேசவ் குஞ்ச் நவ்ரச்சனா பிரகல்ப்’ என்று பெயரிடப்பட்டுள்ளது.

ஆர்எஸ்எஸ் அதிகாரி ஒருவர் ஐஏஎன்எஸ்ஸிடம் கூறினார்: “சங்கத்தின் ஒவ்வொரு வேலையும் சமூகத்தின் ஆதரவால் செய்யப்படுகிறது. நன்கொடைகள் காசோலைகள் மூலம் மட்டுமே எடுக்கப்படுகின்றன. சங்கத்தின் நலம் விரும்புபவர்கள் அதில் பங்களிக்கிறார்கள்.”

ஆர்எஸ்எஸ் தலைவர் மோகன் பகவத் நவம்பர் 2016 இல் ஜாண்டேவாலனில் சங்கத்தின் 3.5 லட்சம் சதுர அடியில் புதிய கட்டிடத்திற்கு அடிக்கல் நாட்டினார். மூன்று கட்டிடங்களுக்கான பணிகள் நடைபெற்று வருகின்றன. முதல் கட்டிடம் 12 தளங்களைக் கொண்டது. அயோத்தி விவகாரத்தில் உச்ச நீதிமன்றம் தீர்ப்பு வழங்கியபோது, பகவத் தனது செய்தியாளர் சந்திப்பை இந்தக் கட்டிடத்தில் இருந்து நடத்தினார்.

ஆர்எஸ்எஸ் மற்றும் அதன் துணை அமைப்புக்கள் இறுதியில் புது தில்லிக்கு மாற்றப்படும் என்று அந்த வட்டாரங்கள் தெரிவித்தன. சங்கத்தின் நாக்பூர் தலைமையகம் தொடர்ந்து முக்கிய தலைமையகமாக இருக்கும் என்றாலும், தேசிய தலைநகரில் இருந்து பல முக்கிய முடிவுகள் எடுக்கப்படுவதால் இந்த புதிய தலைமையகமும் முக்கியத்துவம் வாய்ந்ததாக இருக்கும்.

ஒரு அமைப்பாக ஆர்எஸ்எஸ் மீது பல கேள்விகள் எழுப்பப்பட்டுள்ளன, 2018 டிசம்பரில், பிரகாஷ் அம்பேத்கர் ஆர்எஸ்எஸ் ஒரு அமைப்பா என கேள்விகளை எழுப்பினார், மேலும் அந்த அமைப்பு ஏன் பதிவு செய்யப்படவில்லை மற்றும் வருமான வரி செலுத்தவில்லை என்று கேட்டதாக ஃப்ரீ பிரஸ் ஜர்னல் தெரிவித்துள்ளது.

Visits: 12

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *